những mức cá độ bóng đá bị phạt tiền và phạt tội nhân

Thảo luận trong 'Bất động sản- Mua Bán & cho Thuê' bắt đầu bởi Taiphan000, 16/3/19 lúc 16:01.

  1. Taiphan000

    Taiphan000 Member

    Tham gia ngày:
    20/8/18
    Bài viết:
    62
    Đã được thích:
    0
    Hành vi phát tờ rơi cũng bị coi là vi phạm pháp luật khi có cơ sở vật chất cho thấy người nhận đã căn cứ thông tin trong tờ rơi đó mà tham dự cá độ.

    thoạt đầu mùa Euro đã có 2 tuyến phố dây cá độ bóng đá lên đến hàng ngàn tỉ đồng bị triệt phá tại Hải Dương, Hải Phòng. Tại TP Cần Thơ xuất hiện tình trạng phát tờ rơi mời chào tham gia cá độ bóng đá qua mạng.

    “Cá độ bóng đá có tính chất được thua là hành vi đánh bạc, pháp luật hành chính và hình sự đã quy định rõ hình thức chế tài” - luật sư Nguyễn Hoài Bảo (Đoàn trạng sư TP.HCM) cho biết. cá độ bóng đá bị phạt như thế nào ?

    [​IMG]

    trạng sư Nguyễn Hoài Bảo: thực tế có ba hình thức phổ quát dưới đây được xem là cá độ bóng đá. Thứ nhất, ấy là trực tiếp ký hợp đồng gá bạc/đặt cược ko duyệt y người đơn vị mà bõ bèn bằng tiền giữa các chủ thể tham dự khi cộng xem trực tiếp một trận bóng.

    Thứ 2, tham gia cá cược bằng tiền phê chuẩn người môi giới do người doanh nghiệp cá cược chỉ định mà có công nhận nội dung trị giá gá bạc được thua. Thứ ba, mở account đăng nhập trực tiếp duyệt y các trang mạng cá cược trên Internet, lưu ý là hình thức này đang hơi phổ thông.

    PV: mức độ vi phạm ra sao thì bị xử phạt vi phạm hành chính, mức độ nào thì bị xử lý hình sự?

    luật sư Nguyễn Hoài Bảo: Điều 248 Bộ luật Hình sự hiện hành quy định cụ thể người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào, được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị từ 2 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 2 triệu đồng nhưng đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích thì bị phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 50 triệu đồng, cải tạo không giam cầm đến ba năm hoặc phạt tù nhân từ ba tháng tới ba năm.

    Đối với những đối tượng đánh bạc có thuộc tính chuyên nghiệp hoặc nhằm nhè tiền, hiện vật có giá trị 50 triệu đồng trở lên, hoặc tái phạm nghiêm trọng thì bị phạt tội nhân từ 2 năm tới bảy năm.

    giả dụ số tiền mà chủ thể tham dự cá độ trong một trận bóng đá dưới 2 triệu đồng thì hành vi này chưa cấu thành tội danh đánh bạc và sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính. Mức phạt tiền khi vi phạm trong khoảng 1 triệu đồng tới hai triệu đồng.

    PV: từ ngày 1-7, Bộ luật Hình sự 2015 sẽ có hiệu lực. Euro ý định sẽ chấm dứt vào ngày 10-7. Nếu bị phát hiện hành vi cá độ từ 0h ngày 1/7 trở đi, việc xử lý sẽ khác gì so với Bộ luật Hình sự hiện hành?

    trạng sư Nguyễn Hoài Bảo: Theo Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 có hiệu lực trong khoảng ngày 1-7, người đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật giá trị từ 5 triệu đồng đến dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 5 triệu đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của bộ luật này (tội đơn vị đánh bạc, gá bạc - PV) hoặc đã từng bị kết án về tội đánh bạc, đơn vị đánh bạc - gá bạc, chưa được xóa án tích thì bị phạt cải tạo ko giam cầm tới ba năm hoặc phạt tù nhân từ sáu tháng tới ba năm.

    vì sao viêm ruột già mạn tính không dứt hẳn được

    đại tràng bị tàn phá bởi bia rượu

    Giao nhận tiền thắng- thua bạc cũng bị tội

    PV: các người môi giới, giao nhận tiền, người công ty cá độ, người tham dự cá độ có bị xử phạt như nhau không?

    trạng sư Nguyễn Hoài Bảo: Tùy theo từng hành vi mà pháp luật quy định hình thức xử phạt không giống nhau. Người doanh nghiệp đánh bạc hoặc gá bạc có quy mô to hoặc đã bị xử phạt hành chính hoặc đã bị kết án về một trong những tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm thì bị phạt tiền trong khoảng 10 triệu đồng đến 300 triệu đồng hoặc phạt tội phạm trong khoảng một năm đến năm năm.

    Người tham gia đánh bạc được xác định tội danh đánh bạc, mức phạt như đã nêu trên. Đối với người tham dự việc giao tiền, nếu việc họ giao nhận tiền là theo sự chỉ đạo của người doanh nghiệp thì sẽ phạm tội doanh nghiệp đánh bạc với vai trò đồng phạm. Giả dụ họ giao nhận tiền theo chỉ định của người chơi thì sẽ là đồng phạm tội đánh bạc.

    Xem thêm: cá độ bóng đá không thua

    PV: Hành vi phát tờ rơi để kêu gọi tham gia cá độ bóng đá có bị xem là vi phạm pháp luật không?

    trạng sư Nguyễn Hoài Bảo: Tội đánh bạc và đơn vị đánh bạc được xác định khi đã xảy ra việc giao nhận tiền, những vật có trị giá hoặc có các bằng chứng chứng minh trên thực tế có việc cá cược. Cho nên, hành vi phát tờ rơi chỉ trái luật khi có cơ sở vật chất cho thấy người nhận căn cứ thông tin trên tờ rơi đấy mà tham dự gá bạc.

    PV: Đối với những hình thức cá độ trên mạng, phải có hạ tầng nào thì mới bị xử lý?

    luật sư Nguyễn Hoài Bảo: Cá độ trên mạng thường phê duyệt những trang web cá cược của các doanh nghiệp/tổ chức ở nước ngoài. Như thế nên, để xử lý hình sự đối với chủ thể tham gia là người Việt Nam thì phải có những hạ tầng sau: tư nhân người chơi đã nạp tiền để có account/tài khoản đăng nhập trên một trong các website công ty cá cược bóng đá; tư nhân người chơi có tối thiểu một lần hoặc phổ thông lần đăng nhập và cá cược trên website để được thua bằng tiền phê duyệt hình thức chuyển khoản hoặc nhận tiền mặt từ cá nhân/tổ chức mà chủ website chỉ định. Số tiền cược phải đáp ứng mức trị giá gá bạc mà luật đã quy định.
     

Chia sẻ trang này